



Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara

BAADHI YA MASHINE ZINAZOZALISHWA NA TAASISI ZA WUVB KWA AJILI YA WAJASILIAMALI WADOGO NA ZA KUONGEZA THAMANI YA MAZAO YA KILIMO, MIFUGO, UVUVI NA MISITU

15 Agosti, 2022

A: TEMDO

TEMDO MACHINERIES AND EQUIPMENT SPECIFICATIONS AND PRICE LIST

Na.	Jina/ Product Name	Maelezo ya mtambo/ Specifications	Uzalishaji kwa mwaka/ Production capacity per year	Land area required per plant/year	Gharama za mtambo mmoja Machines total cost	Gharama za uwekezaji na miundombinu Estimated needed investment	Ajira	Uwezo wa Taasisi katika kutengene za mitambo
1	SUGAR PROCESSIN G MINI- PLANT	Mtambo mdogo wa kutengeneza sukari wenye uwezo wa kuchakata tani 200 za muwa ghafi kwa siku moja (200 TCD) na kutoa tani 20 za sukari (Brown sugar) kwa siku	Kuchakata tani 30,000 za muwa (200tcd x 25d/m x 6m/y) kupata tani 3,000 za sukari	Uzalishaji wa wastani wastani tani 60/ekari zinahitajika ekari 500 (200 ha)	560,000,000	1,000,000,000	Mtambo huu utatengene za ajira rasmi ya watu 150 na isiyo rasmi watu 1,800.	Si chini ya mitambo 6 kwa mwaka

2	Sunflower oil mini-refinery Plant	Mitambo ya kiwanda kamili kidogo cha kukamua, kuchuja, na kusafisha mafuta ya alizeti ili kupata mafuta safi ya kula (<i>double refined fortified sunflower cooking oil</i>) wenye uwezo wa kuchakata alizeti gunia 50 kwa siku ili kupata lita 1000 (tani 1) za mafuta kwa siku	1t x 25d/m x 10m/y = tani 250 za mafuta	Gunia 50 x 25 x 10 = gunia 12,500. Kwa Kuvuna mara 2 kwa mwaka zinatakiwa Ekari 625 (250 ha)	76,500,000	120,000,000	Mtambo huu utatengene za ajira rasmi ya watu 15 na isiyo rasmi watu 180.	Si chini ya mtambo mmoja kwa miezi 2
3	Mashine za kuchakata karanga kupata siagi ya karanga	Mitambo midogo mitatu ya kuchakata karanga inayo kaanga karanga, inatoa maganda ya karanga baada ya kukaanga na kusaga karanga kupata siagi. Una uwezo wa kusaga siagi kiasi cha 50 kg kwa siku.	(48kg/d x 25d/m x 10m/y) 12 tones of peanut butter per year	Ekari moja ya shamba la karanga inatoka 500kg za karanga. Kupata tani 12 za karanga kwa mwaka unahitaji ekari 24	9,000,000/ =	15,000,000	Mtambo huu utatengene za ajira rasmi ya watu 4 na isiyo rasmi watu 48	Si chini ya mtambo mmoja kwa mwezi

Kiambatisho Na. 1

4	Machine ya kuchakata mkonge (Raspador)	Mtambo mdogo wa kuchakata mkonge wenye uwezo wa kuchakata <i>meta 8</i> (meta 1 ni majani 110) kwa siku ili kuweza kupata 330 kg ya nyuzi za mkonge.	(330kg/d x 25d/mv x 10m/y) Tani 82.5 za nyuzi za mkonge kwa mwaka	Ekari moja ya shamba la mkonge linatoka tani 30 za mkonge. Kupata tani 82.5 za mkonge kwa mwaka unahitaji ekari 3	4,500,000/ =	10,000,000/=	Mtambo huu utatengeneza ajira rasmi ya watu 2 na isiyo rasmi watu 24	Si chini ya mitambo miwili kwa mwezi
5	Mashine ya kutengeneza unga wa muhogo	Mtambo wa kuchakata muhogo wenye uwezo wa kuchakata muhogo kiasi cha tani 12 na kutoa tani 3 za unga wa muhogo kwa siku	12t/d x 25d/mv x 10m/y) Tani 3,000 za muhogo kwa mwaka, ambazo ni sawasawa na tani 750	Ekari moja ya shamba la muhogo linatoa tani nne za Muhogo. Kupata tani 3000 za muhogo kwa mwaka, shamba la ukubwa wa ekari 750	150,000,00 0/=	220,000,000/ =	Mtambo huu utatengeneza ajira rasmi ya watu 80 na	Si chini ya mitambo 6 kwa mwaka
6	Mashine ya kusaga viungo	Mashine ndogo ya kusaga viungo yenye uwezo wa kusaga viungo kilo 100 kwa saa.	100kg/d x 25d/mv x 10m/y) Tani 25 za viungo kwa mwaka,		2,500,000/ =	10,000,000/=	Mtambo huu utatengeneza ajira rasmi ya watu 1 na isiyo rasmi watu 12	Si chini ya mashine mbili kwa mwezi

7	Mashine ya kukamua juisi ya matunda	Mashine ndogo ya kukamua juisi ya matunda mbali mbali yenye uwezo wa kukamua juisi kiasi cha lita 200 kwa saa.	(200lita x 10hrs/d x 25d/mv x 10m/y) 500 tani za za juisi kwa mwaka	Ekari moja ya mananasi ni mananasi 10,000. Kwa wastani, Mananasi 3 hutoa lita 1 ya juisi. Kwa ekari 1 inaweza toa lita 3300 za juisi. Kwa mwaka unahitaji ekari 151 kupata tani 500 za juisi.	5,500,000/ =	10,000,000/=	Mtambo huu utatengeneza ajira rasmi ya watu 2 na isiyo rasmi watu 24	Si chini ya mashine mbili kwa mwezi
8	Mashine ya mawese Palm oil press machine	Mtambo mdogo wa kuchakata mafuta ya mawese. Mtambo huu unauwezo wa kuchakata mawese kilo 500 kwa saa na kupata lita za mafuta 100 kwa saa	(500kg x 10hrs/d x 25d/mv x 10m/y) 1250tones/y of pal seed 250 tons of palm oil per year	Ili kupata tani 4 ya mafuta ya maweze unahitaji shamba la ukubwa wa hekari moja. Kwa mwaka kunahitajika hekari 62,500 kupata tani 250 za mafuta ya mawese	11,500,000 /=	10,000,000/=	Mtambo huu utatengeneza ajira rasmi ya watu 2 na isiyo rasmi watu 24	Si chini ya mashine moja kwa mwezi

MASHINE ZINGINE ZINAZOTENGENEZWA NA TAASISI YA TEMDO

Na.	Jina/ Product Name	Maelezo ya mashine au mtambo/ Specifications	Uwezo wa mashine kwa mwaka/ Production capacity per year	Uwezo wa taasisi kuzalisha/ (siku ngapi kutengeneza mashine	Gharama za mtambo mmoja Machines total cost (Tshs)	Gharama za uwekezaji na miundombinu Estimated needed investment
1	Cold room for vegetables handling	Jokofu kwa ajili ya kuhifadhia mazao ya mboga mboga (horticultural products)	Lina uwezo wa kuchukua mboga tani moja kwa mkupuo	Si chini ya jokofu moja kwa mwezi	45,000,000/=	22,000,000/=
2	Mashine za kusaga na kukoboa nafaka	Mashine kwa ajili ya kusaga na kukoboa nafaka aina mbali mbali	Mashine hii ina uwezo wa kukoboa na kusaga nafaka kwa wingi wa uzito wa tani 1 kwa saa	Si chini ya mashine nne kwa mwezi	8,500,000/=	15,500,000/=
3	Chicken abbatoir	Mtambo mdogo kwa ajili ya machinjio ya kuku	Mtambo huu una uwezo kuandaa kuku kwa ajili ya matumizi kwa idadi ya kuku 200 kwa saa au kuku 2000 kwa siku.	Si chini ya mitambo miwili kwa mwezi	6,000,000/=	11,000,000/=
4	Mashine za kuchakata asali	Mashine ndogo ya kukamua asali kutoka kwenye masega ya nyuki bila kuharibu masega	Mashine hii ina uwezo wa kukamua masega 3 kutoka katika mizinga ya kisasa kwa wakati mmoja. Ina uwezo wa kukamu lita 400 za asali kwa siku.	Si chini ya mitambo 4 kwa mwezi	2,800,000/=	10,000,000/=

5	Mtambo wa kutengeneza mkaa unaotokana na vumbi la Mkaa au maranga mbao, mabaki ya mpunga	Mtambo mdogo wa kutengeneza mkaa unaotokana na mavumbi ya mkaa au mbao wenye uwezo wa kutengeneza mkaa kwa kiasi cha tani 1 kwa siku.	Mtambo huu una uwezo wa kutengeneza mkaa utokanao na mabaki ya vumbi la mkaa, mabaki ya mbao, chuya za mpunga na mabaki ya karanga kwa uwezo wa kutengeneza mkaa tani 1 kwa siku.	Si chini ya mitambo 2 kwa mwezi	20,000,000/=	25,000,000/=
6	Mashine ya kuweka dawa kwenye mbegu (Seed dressing equipment)	Mashine ndogo ya kuchanganya dawa kwenye mbegu	Mashine hii inauwezo wa kuchanganya kilo 600 za mbegu kwa siku	Si chini ya mitambo 4 kwa mwezi	1,500,000/=	7,000,000/=
6	Mortuary cooling Cabinet	Jokofu la kuhifadhia maiti	Lina uwezo wa kuchukua miili 2 mpaka sita kwa mkupuo	Si chini ya majokofu 2 mwa mwezi	32,000,000 mpaka 76,000,000/=	10,000,000/= mpaka - 22,000,000/=
7	Biomedical waste Incinerator	Mtambo wa kuchoma taka hatarishi za hospitali	Ina uwezo wa kuchoma kilo 50 kwa wakati mmoja kwa muda wa dakika 20	Si chini ya mitambo 4 kwa mwezi	53,000,000/= Referral/regional 43,000,000/= District/health centres	35,500,000/=
8	Mashine za kusaga na kukoboa nafaka	Mashine kwa ajili ya kusaga na kukoboa nafaka aina mbali mbali	Mashine hii ina uwezo wa kukoboa na kusaga nafaka kwa wingi wa uzito wa tani 1 kwa	Si chini ya mashine nne kwa mwezi	8,500,000/=	15,500,000/=

			saa			
9	Mtambo wa kukaushia korosho	Mtambo mdogo wa kukausha korosho	Mtambo huu unauwezo wa kukausha kilo 500 za korosho kwa siku	Si chini ya mitambo miwili kwa mwezi	15,000,000/=	10,000,000/=

Kwa taarifa zaidi na mawasiliano kuhusu Mashine za TEMDO: Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na Masoko
0758115782/0713292803;